มสธ.ร่วมสืบสานและทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาจัดกิจกรรมเนื่องในโอกาสวันวิสาขบูชาประจำปี 2567
เนื่องในโอกาสวันวิสาขบูชาประจำปี พ.ศ. 2567 ซึ่งตรงกับวันที่ 22 พฤษภาคม มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช (มสธ.) โดยฝ่ายศิลปวัฒนธรรม (อุทยานการศึกษา) สำนักการศึกษาต่อเนื่องจัดกิจกรรมเพื่อร่วมทำนุบำรุงและสืบสานพระพุทธศาสนา ณ บริเวณภายในอุทยานการศึกษารัชมังคลาภิเษกของมหาวิทยาลัย เมื่อวานนี้ (21 พ.ค.67) โดย ผศ.ดร.พนมพัทธ์ สมิตานนท์ กรรมการสภามหาวิทยาลัย รักษาการแทนอธิการบดี เป็นประธานในพิธี มีคณาจารย์ เจ้าหน้าที่จากหน่วยงานต่างๆ ของมหาวิทยาลัยเข้าร่วมพิธี ทั้งนี้กิจกรรมสำคัญของงานได้แก่ พิธีทำบุญตักบาตรข้าวสารอาหารแห้งพระสงฆ์ 9 รูป การประกอบพิธีทางธรรม และพิธีเวียนเทียนถวายเป็นพุทธบูชารอบหอพระพุทธมิ่งมงคลธรรมสถาน ทั้งนี้ยังมีการสาธิตพร้อมกับให้ผู้เข้าร่วมงานได้ฝึกทำกรวยใบตองดอกบัวด้วย
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/05/a001-23-1024x683.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/05/a001-20-1024x683.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/05/a001-25-1024x693.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/05/a001-10-1024x683.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/05/a001-12-2-1024x677.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/05/a001-7-1024x683.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/05/a001-6-1-1024x683.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/05/a001-3-1024x683.jpg)
ภาพ : สำนักการศึกษาต่อเนื่อง