มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช (มสธ.) และ บริษัท เจียไต๋ จำกัด ร่วมกับส่วนการศึกษาและพัฒนาจิตใจ ทัณฑสถานหญิงกลาง จัดอบรมวิชาชีพให้แก่ผู้ต้องขังหญิง เกี่ยวกับการสร้างรายได้จากของเหลือใช้ โดยการอบรมจัดภายใต้โครงการ “To Be Number One สร้างอาชีพอย่างยั่งยืนจากวัสดุเหลือใช้”
เมื่อวันที่ 7 และ 14 พฤษภาคม ที่ผ่านมา มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช (มสธ.) โดยสถานอุทยานการศึกษารัชมังคลาภิเษก จัดโครงการฝึกอบรมเรื่องการพิมพ์ลายผ้าจากใบไม้ ดอกไม้ และงานสร้างสรรค์ผลิตภัณฑ์บนผืนผ้า Eco print แก่ผู้ต้องขังหญิง ณ ทัณฑสถานหญิงกลาง โดยการอบรมเป็นการจัดภายใต้โครงการ “To Be Number One สร้างอาชีพอย่างยั่งยืนจากวัสดุเหลือใช้” ซึ่งระหว่าง มสธ.และบริษัท เจียไต๋ จำกัด นับเป็นการต่อยอดความร่วมมือกัน ทั้งผสานต่อความร่วมมือนั้นกับส่วนการศึกษาและพัฒนาจิตใจ ทัณฑสถานหญิงกลาง ซึ่งการอบรมได้นำเอาวัสดุเหลือใช้ที่ได้รับจากบริษัท เจียไต๋ จำกัด มาสร้างสรรค์ให้เป็นผลิตภัณฑ์ที่มีคุณค่า ก่อให้เกิดอาชีพที่สามารถสร้างรายได้ให้แก่ผู้ต้องขัง และนำไปใช้ประโยชน์ในการประกอบอาชีพได้ ภายหลังพ้นโทษ
ภาพและข่าว : สถานอุทยานการศึกษารัชมังคลาภิเษก มสธ.
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/05/497337_0-1024x683.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/05/IMG_6594_0-1024x683.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/05/IMG_6784_0-1024x683.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/05/497343_0-1-1024x683.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/05/497344_0-1024x683.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/05/497342_0-1024x683.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7654_0-1024x683.jpg)