มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช (มสธ.) จัดงานประเพณีสงกรานต์อนุรักษ์วัฒนธรรมไทยประจำปี 2567 “สงกรานต์ประเพณี วิถีน้ำ วิถีไทย” ผู้ร่วมงานจำนวนมากร่วมสรงน้ำพระ รดน้ำขอพรผู้ใหญ่ ชมการแสดงและเรียนรู้ศิลปวัฒนธรรมไทยภาคกลาง
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/04/DSC_7644-1024x676.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/04/DSC_7744-1024x683.jpg)
วันที่ 11 เมษายน 2567 ผศ.ดร.พนมพัทธ์ สมิตานนท์ กรรมการสภามหาวิทยาลัย รักษาการแทนอธิการบดี มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช เป็นประธานเปิดงานสงกรานต์อนุรักษ์วัฒนธรรมไทยประจำปี 2567 “สงกรานต์ประเพณี วิถีน้ำ วิถีไทย” ซึ่งมหาวิทยาลัย โดยสำนักการศึกษาต่อเนื่อง จัดขึ้น ณ บริเวณโถงชั้นล่าง อาคารวิชาการ 3 มีผู้เข้าร่วมงานเป็นจำนวนมาก
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/04/DSC_7604-1024x699.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/04/DSC_7762-3-1024x700.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/04/DSC_7692-1024x673.jpg)
มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราชได้จัดงานประเพณีสงกรานต์ขึ้นเป็นประจำทุกปี เพื่อร่วมสืบสานประเพณีและวัฒนธรรมที่ทรงคุณค่าของชาติ สำหรับในปีนี้การจัดงาน จัดในรูปแบบวัฒนธรรมไทยภาคกลาง มีการแสดงศิลปวัฒนธรรมได้แก่ การแสดงรำชุด อโยธยามหาสงกรานต์ โดยสำนักศิลปวัฒนธรรมร่วมกับสาขาวิชานาฏศิลป์และการละคร มหาวิทยาลัยราชภัฏพระนคร การแสดงการละเล่นวิถีเด็กไทย จากนักเรียนโรงเรียนอนุบาลจุติพร การแสดงรำกระทบไม้โดยบุคลากรของ มสธ. และการเรียนรู้ศิลปวัฒนธรรมไทยด้วยการฝึกทำงอบไทยใบลาน
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/04/DSC_7683-1024x683.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/04/PRO0609-1-1024x685.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/04/DSC_7687-1024x683.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/04/PRO0582-1024x683.jpg)
ในโอกาสนี้ผู้เข้าร่วมงานได้ร่วมสรงน้ำพระพุทธรูปและพระบรมรูปจำลอง รัชกาลที่7 และร่วมรดน้ำขอพรผู้ใหญ่ซึ่งเป็นข้าราชการบำนาญ ผู้ทรงคุณวุฒิของมหาวิทยาลัย ทั้งนี้หน่วยงานต่างๆ ภายในมหาวิทยาลัย ยังได้ร่วมแสดงออกถึงน้ำใจไมตรีที่มีร่วมกัน โดยนำอาหารว่าง เครื่องดื่ม ขนมหวาน มาออกร้านจัดซุ้ม เพื่อให้ผู้ร่วมงานได้รับประทานร่วมกัน