![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/MOU-เจียไต๋-มสธ-130-scaled.jpg)
มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช จับมือร่วมกันลงนามบันทึกข้อตกลง MOU กับบริษัทเจียไต๋ จำกัด ในเรื่อง“การเปลี่ยนของเสียภาคอุตสาหกรรมมุ่งสู่เป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน” และ “ความรู้ทางวิชาการเพื่อนำของเสียภาคอุตสาหกรรมมาใช้ประโยชน์เพื่อชุมชนที่ยั่งยืน” เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 21 มีนาคม 2567 ณ สำนักงานใหญ่ บริษัทเจียไต๋ จำกัด
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/MOU-เจียไต๋-มสธ-94-scaled.jpg)
ณ ห้อง Auditorium 1 – 2 สำนักงานใหญ่ บริษัทเจียไต๋ จำกัด นายมนัส เจียรวนนท์ ประธานคณะผู้บริหาร ให้การต้อนรับและกล่าวถึงโครงการความร่วมมือทางวิชาการ “การเปลี่ยนของเสียภาคอุตสาหกรรมมุ่งสู่เป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน” ซึ่งทางบริษัทเจียไต๋ จำกัดเองได้มีสิ่งของเหลือใช้ จากภาคอุตสาหกรรมการผลิตทางการเกษตรเป็นจำนวนมาก จึงต้องมีการส่งเสริมการจัดการขยะหรือของเหลือใช้อย่างถูกต้องเหมาะสม และเกิดประโยชน์ ซึ่งทางมหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราชก็มีคณาจารย์ที่มีความรู้ สามารถนำมาพัฒนาเป็นผลิตภัณฑ์เพิ่มมูลค่า ที่สามารถต่อยอดสู่ชุมชนที่ยั่งยืนได้ ซึ่งเป็นการขับเคลื่อนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน หรือ SDGs
วันนี้ 21 มีนาคม 2567 จึงมีพิธีลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือทางวิชาการ ระหว่าง บริษัท เจียไต๋ จำกัด กับ มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช โดยมีนายมนัส เจียรวนนท์ ประธานคณะผู้บริหารบริษัทเจียไต๋ จำกัด และผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.พนมพัทธ์ สมิตานนท์ กรรมการสภามหาวิทยาลัย รักษาการแทนอธิการบดีมหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช ร่วมลงนามบันทึกข้อตกลงทางวิชาการ
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/MOU-เจียไต๋-มสธ-69-1024x683.jpg)
กรรมการสภามหาวิทยาลัยรักษาการแทนอธิการบดี มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/P1086679-scaled.jpg)
ประธานคณะผู้บริหาร บริษัทเจียไต๋ จำกัด
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.พนมพัทธ์ สมิตานนท์ กรรมการสภามหาวิทยาลัยรักษาการแทนอธิการบดี มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช กล่าวขอบคุณและกล่าวถึงโครงการความร่วมมือทางวิชาการระหว่างมหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช กับบริษัทเจียไต๋ จำกัด ในครั้งนี้ว่า มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช มียุทธศาสตร์ทางด้านการตอบสนองต่อการพัฒนาชุมชน สังคม และประเทศชาติให้เข้มแข็งก่อให้เกิดความยั่งยืน โดยที่มหาวิทยาลัยจะนำ“ความรู้ทางวิชาการเพื่อนำของเสียภาคอุตสาหกรรมมาใช้ประโยชน์เพื่อชุมชนที่ยั่งยืน” ต่อไป ซึ่งมหาวิทยาลัยมีองค์ความรู้ที่หลากหลายทั้งด้านวิทยาศาสตร์ ประวัติศาสตร์ สังคมศาสตร์ และวัฒนธรรม โดยสาขาวิชาฯ ที่เปิดหลักสูตรการเรียนการสอนที่พัฒนาให้สอดคล้องกับสถานการณ์ปัจจุบัน
มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราชเข้ารับจัดอันดับ UI Green Metric หรือการจัดอันดับมหาวิทยาลัยสีเขียวและเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม เพื่อมุ่งมั่นในการพัฒนาที่ยั่งยืน ซึ่งการจัดการของเสียและการให้การศึกษาด้านสิ่งแวดล้อมเชื่อมโยงกับการเสริมสร้างคุณภาพชีวิตกับการทำงานอย่างมีความสุข (Happy Workplace) มีความสำคัญต่อการขับเคลื่อนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน หรือ SDGs
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/MOU-เจียไต๋-มสธ-124-1024x683.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/MOU-เจียไต๋-มสธ-137-1024x683.jpg)
นอกจากนี้ มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช มีโครงการวิจัยและโครงการบริการวิชาการแก่สังคมที่สอดคล้องกับเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืนต่อเนื่องทุกปี เพื่อพัฒนาและถ่ายทอดองค์ความรู้ในศาสตร์ต่าง ๆ ให้เกิดประโยชน์แก่ชุมชน สังคม และประเทศชาติ อาทิ โครงการวิจัย เรื่อง การยกระดับผลิตภัณฑ์ปุ๋ยอินทรีย์คุณภาพสูงจากของเหลือใช้ทางการเกษตรเชิงธุรกิจของวิสาหกิจชุมชนบ้านสบายใจ และวิสาหกิจชุมชนบ้านสารภี จังหวัดสมุทรสงคราม เป็นการพัฒนาผลิตภัณฑ์จากทรัพยากรท้องถิ่นที่ถูกทิ้งเป็นขยะจนได้เป็นผลิตภัณฑ์คุณภาพได้รับรองมาตรฐาน สร้างรายได้ให้กับชุมชน และส่งเสริมให้วิสาหกิจชุมชนเป็นชุมชนต้นแบบ ภายใต้โมเดลเศรษฐกิจ BCG ที่ได้รับคัดเลือกจากสำนักงานนโยบายและยุทธศาสตร์การค้า กระทรวงพาณิชย์ และจากโครงการวิจัยดังกล่าว จึงได้รับการต่อยอดสู่การดำเนินงานโครงการบริการวิชาการแก่สังคมร่วมกับสำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดสมุทรสงคราม ในชื่อโครงการจัดการขยะต้นทางอย่างเป็นระบบและเปลี่ยนขยะให้มีมูลค่าทางเศรษฐกิจ จังหวัดสมุทรสงคราม ในปี พ.ศ. 2567 ซึ่งได้รับความสนใจและการเข้าร่วมโครงการจากสมาชิกวิสาหกิจชุมชน เกษตรกร และประชาชนทั่วไป ใน 3 อำเภอของจังหวัดสมุทรสงคราม ได้แก่ เมืองสมุทรสงคราม บางคนที และอัมพวา
ทั้งนี้ มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช หวังเป็นอย่างยิ่งว่า จะร่วมมือกับบริษัท เจียไต๋ จำกัด ในการดำเนินโครงการพัฒนาทางสถาบันอุดมศึกษา กับภาคอุตสาหกรรมหรือภาคเอกชน และภาคประชาชนหรือชุมชนให้มีความยั่งยืนต่อไป
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/MOU-เจียไต๋-มสธ-9-scaled.jpg)
วัตถุประสงค์
เพื่อสร้างจิตสำนึกในการรักษาสิ่งแวดล้อมของทุกภาคส่วน และสร้างความร่วมมือในการพัฒนาที่ยั่งยืนของสถาบันอุดมศึกษาหรือมหาวิทยาลัย ภาคอุตสาหกรรมหรือภาคเอกชน และภาคประชาชนหรือชุมชน โดยมีการถ่ายทอดองค์ความรู้ เทคโนโลยีและนวัตกรรมที่ส่งเสริมการจัดการขยะหรือของเหลือใช้อย่างถูกต้องเหมาะสม และนำมาพัฒนาเป็นผลิตภัณฑ์เพิ่มมูลค่า ที่สามารถต่อยอดสู่ชุมชนที่ยั่งยืนได้ ซึ่งเป็นการขับเคลื่อนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน หรือ SDGs แบบมีส่วนร่วม และเป็นการทำงานร่วมกันที่สอดคล้องกับแผนพัฒนาเศรษฐกิจและสังคม ฉบับที่ 13 ในหลักการและแนวคิดเกี่ยวกับการพัฒนาเศรษฐกิจชีวภาพ เศรษฐกิจหมุนเวียน เศรษฐกิจสีเขียว โดยให้ความสำคัญกับการประยุกต์ใช้องค์ความรู้ทางด้านวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยีสมัยใหม่ และความคิดสร้างสรรค์ เพื่อสร้างมูลค่าเพิ่มทางเศรษฐกิจ ควบคู่กับการรักษาความสมดุลระหว่างการอนุรักษ์และการใช้ประโยชน์จากฐานทรัพยากรธรรมชาติและความหลากหลายทางชีวภาพ