วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2567 มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช (มสธ.) โดยสาขาวิชาเกษตรศาสตร์และสหกรณ์ร่วมกับสำนักงานจังหวัดสมุทรสงครามโดยสำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม จัดโครงการจัดการขยะต้นทางอย่างเป็นระบบและเปลี่ยนขยะให้มีมูลค่าทางเศรษฐกิจจังหวัดสมุทรสงคราม ภายใต้หัวข้อ “การเสริมสร้างในการตระหนักถึงการใช้ประโยชน์ของเหลือใช้ทางการเกษตรของชุมชน“ ณ กนกรัตน์ รีสอร์ท ตำบลบ้านปรก อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรสงคราม โดยนายกรกฎ วงษ์สุวรรณ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรสงคราม เป็นประธานในพิธี มีผู้ประกอบอาชีพภาคการเกษตรจาก 3 อำเภอ เข้าอบรม 70 คน
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/1922567-BE_๒๔๐๒๒๐-2-1024x768.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/428602521_703810378592338_1177857591897665747_n-3-1024x778.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/1922567-BE_๒๔๐๒๒๐_2-1024x768.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/1922567-BE_๒๔๐๒๒๐_3-1024x768.jpg)
ในโอกาสนี้ ผศ.ดร.กรรณ จรรยาวุฒิวรรณ์ รักษาการแทนรองอธิการบดีฝ่ายบริการวิชาการ ทำนุบำรุงศิลปวัฒนธรรม และวิเทศสัมพันธ์ มสธ. พร้อมด้วย ผศ.ดร.ปริชาติ ดิษฐกิจ อาจารย์ประจำสาขาวิชาเกษตรศาสตร์และสหกรณ์ และดำรงตำแหน่ง ผอ.สถานอุทยานการศึกษารัชมังคลาภิเษก ได้นำคณะ มสธ.เข้าร่วมกิจกรรมในฐานะเป็นหน่วยงานผู้ร่วมจัดโครงการ และทำหน้าที่เป็นวิทยากร โดยกิจกรรมมีการบรรยายที่เป็นประโยชน์ อาทิ นวัตกรรมการจัดการขยะทางการเกษตรเพื่อขับเคลื่อน BCG Model สู่การพัฒนาสังคมที่ยั่งยืน และการอภิปราย เรื่อง การจัดการขยะต้นทางอย่างเป็นระบบและเปลี่ยนขยะให้มีมูลค่าทางเศรษฐกิจ
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/428597451_703810331925676_4446711477003404883_n-1-1024x768.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/1922567-BE_๒๔๐๒๒๐_5-1024x768.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/1922567-BE_๒๔๐๒๒๐_10-1024x768.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/1922567-BE_๒๔๐๒๒๐_8-1024x768.jpg)