ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.กรรณ จรรยาวุฒิวรรณ์ รักษาการแทนรองอธิการบดีฝ่ายบริการวิชาการ ทำนุบำรุงศิลปวัฒนธรรมและวิเทศสัมพันธ์ และนางรัตน์ทิพย์ ผูกเกษร หัวหน้างานพัฒนาความเป็นสากล รักษาการในตำแหน่งผู้อำนวยการสถานวิเทศสัมพันธ์ เดินทางไปเข้าร่วมการประชุม International Conference เรื่อง Promoting lifelong learning in higher education: From institutional strategies to practical implementation” ซึ่งจัดโดย UNESCO Institute for Lifelong Learning (UIL) ร่วมกับ Shanghai Open University ในวันที่ 18-22 ตุลาคม 2566 ณ เซี่ยงไฮ้ สาธารณรัฐประชาชนจีน
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/403603304_735760587886939_2920621517124457925_n-1024x682.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/403401961_1051407719338775_4604524306656087328_n-1024x683.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/376381950_309087998613516_3668684559500855545_n-1024x682.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/370132079_1000587924342332_2869679904759860288_n-1024x682.jpg)
วัตถุประสงค์การประชุมเพื่อเป็นเวทีสำหรับการอภิปรายเกี่ยวกับบทบาทของมหาวิทยาลัยในการพัฒนาโอกาสการเรียนรู้ตลอดชีวิตสำหรับทุกคนและการจัดการกับความท้าทายในการพัฒนาที่ยั่งยืน การจัดประชุมแบ่งออกเป็นหลายส่วนประกอบด้วย Plenary Session, Presidents’ Forum และ Round table Meeting โดยมีประเด็นที่น่าสนใจ คือ บทบาทของมหาวิทยาลัยในแง่ของความท้าทายด้านการพัฒนาที่ยั่งยืนในปัจจุบันและที่เกิดขึ้นใหม่ การคิดเชิงกลยุทธ์ในการส่งเสริมการเรียนรู้ตลอดชีวิตในการศึกษาระดับอุดมศึกษาตามแนวปฏิบัติของมหาวิทยาลัยเปิดเซี่ยงไฮ้ การเพิ่มทักษะและเพิ่มโอกาสในการพัฒนาทักษะเพื่อตอบสนองความต้องการทักษะ ในอนาคตและการกําหนดเป้าหมายผู้เรียนที่หลากหลายมากขึ้น การเรียนรู้ตลอดชีวิตที่ครอบคลุมและยืดหยุ่น การประชุมนี้มีผู้เข้าร่วมประชุมจำนวน 260 คน จาก 35 ประเทศ ประกอบด้วยผู้นำมหาวิทยาลัย ผู้เชี่ยวชาญ นักวิชาการ และนักวิจัย
ภาพและข่าว : สถานวิเทศสัมพันธ์ มสธ.