วันที่ 2 ตุลาคม 2566 ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.กรรณ จรรยาวุฒิวรรณ์ รักษาการแทนรองอธิการบดีฝ่ายบริการวิชาการ ทำนุบำรุงศิลปวัฒนธรรม และวิเทศสัมพันธ์ และนางรัตน์ทิพย์ ผูกเกษร รักษาการในตำแหน่งผู้อำนวยการสถาน วิเทศสัมพันธ์ ได้เข้าพบคารวะ Prof Dr Fuat ERDAL อธิการบดี Anadolu University ณ สาธารณรัฐตุรกี เพื่อแลกเปลี่ยนเรียนรู้ด้านการบริหารจัดการมหาวิทยาลัย และในโอกาสนี้ได้รับฟังการบรรยายเกี่ยวกับการจัดการเรียนการสอนจาก รองคณบดี 2 ท่าน จาก Faculty of Open Education คือ Assoc Prof Dr Hasan Ucar และ Asst Prof Dr Erdem Erdogdu และเจรจาความร่วมมือทางวิชาการในการแลกเปลี่ยนคณาจารย์และ องค์ความรู้ระหว่างสองมหาวิทยาลัย กับ Asst Prof Dr Ertugrul Gokcekuyu ผู้อำนวยการฝ่ายต่างประเทศ นอกจากนี้ยังได้เยี่ยมชม Studios and Learning Technologies R&D Department อีกด้วย
Anadolu University เป็นมหาวิทยาลัยที่ตั้งอยู่ในเมือง Eskisehir สาธารณรัฐตุรกี ก่อตั้งขึ้นในปี ค.ศ.1958 และเริ่มจัดการเรียนการสอนในรูปแบบการศึกษาทางไกลในปี ค.ศ.1982 เป็นมหาวิทยาลัยที่ใหญ่เป็นอันดับสามของโลก มีนักศึกษาในระบบทางไกล จำนวน 1 ล้านคน และมีการจัดการเรียนการสอนกว่า 30 ประเทศทั่วโลก
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/387505604_319428874316083_3399588074001917673_n-1024x623.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/403618818_7057545280973514_8130269418801301502_n-2-1024x625.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/386875183_204938082584586_7620730695182960580_n-1-1024x598.jpg)
ภาพและข่าว : สถานวิเทศสัมพันธ์ มสธ.