มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช ได้รับพระมหากรุณาธิคุณจากพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานผ้าพระกฐิน ตามที่ขอพระราชทานเพื่อน้อมนำไปถวายพระสงฆ์จำพรรษากาลครบถ้วนไตรมาส ณ พระอารามหลวงต่าง ๆ เวียนไปในแต่ละภูมิภาคเป็นประจำทุกปี ในปี พ.ศ. 2566 นี้ นับเป็นครั้งที่ 43 ที่มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราชได้น้อมนำผ้าพระกฐินพระราชทานมาถวายพระสงฆ์ที่จำพรรษากาลครบถ้วนไตรมาส โดยครั้งนี้ถวาย ณ วัดศรีโคมคำ พระอารามหลวง อำเภอเมืองพะเยา จังหวัดพะเยา เมื่อวันที่ 18 พฤศจิกายน 2566
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/403808966_6801491249942997_3832257232964851238_n.jpg)
รองศาสตราจารย์ ดร.มานิตย์ จุมปา กรรมการสภามหาวิทยาลัยผู้ทรงคุณวุฒิ รักษาการแทนอธิการบดี มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช (มสธ.) เป็นประธานพิธีถวายผ้าพระกฐินพระราชทาน ประจำปี 2566 ณ พระวิหาร วัดศรีโคมคำ พระอารามหลวง อำเภอเมืองพะเยา จังหวัดพะเยา โดยมีนายเทวา ปัญญาบุญ รองผู้ว่าราชการจังหวัดพะเยา พร้อมด้วยคณะผู้บริหารของมหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช และหน่วยงานราชการในภาคส่วนต่าง ๆ ของจังหวัดพะเยา ร่วมพิธี
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/403796533_6801497453275710_708962868788154514_n.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/403876592_6801499116608877_7028632771469424674_n-1024x684.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/402060088_6801498966608892_8734508663772873973_n-1024x684.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/403863750_6801499453275510_7556899636245777543_n.jpg)
ในโอกาสนี้มีผู้ร่วมปวารณาจตุปัจจัยถวายพระราชกุศล เพื่อร่วมทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา รวมทั้งสิ้น 1,233,488 บาท (หนึ่งล้านสองแสนสามหมื่นสามพันสี่ร้อยแปดสิบแปดบาท) ทั้งนี้เมื่อเสร็จสิ้นพิธียังเป็นโอกาสที่คณะผู้บริหารของมหาวิทยาลัยได้พบปะกับนักศึกษาและศิษย์เก่าของ มสธ. ในจังหวัดพะเยา และพื้นที่จังหวัดใกล้เคียงที่เดินทางมาร่วมพิธีอีกด้วย
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/402649054_6801497863275669_7251455667313627099_n-1024x684.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/403880025_6801497659942356_1684169844641376655_n-1024x684.jpg)
ภาพ/ข่าว : ธีรพล ศรีเป๊ะบัว