สาขาวิชาพยาบาลศาสตร์ มสธ. จัดกิจกรรมน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณสมเด็จย่า และให้ความรู้ด้านการพยาบาล ดูแลสุขภาพ เนื่องในโอกาสวันพยาบาลแห่งชาติ
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/DSC_0664-1-1024x684.jpg)
รศ.ดร.มานิตย์ จุมปา กรรมการสภามหาวิทยาลัยผู้ทรงคุณวุฒิ รักษาการแทนอธิการบดี มสธ. เป็นประธานเปิดงาน
เนื่องในโอกาสวันพยาบาลแห่งชาติโดยเป็นวันคล้ายวันพระราชสมภพของสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (สมเด็จย่า) ซึ่งตรงกับวันที่ 21 ตุลาคม ของทุกปี สาขาวิชาพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช (มสธ.) ได้จัดกิจกรรมเพื่อร่วมน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณของพระองค์ที่ทรงงานเอื้อประโยชน์แก่พสกนิกรไทยและประเทศชาติ โดยการเฉพาะการทรงงานด้านการพยาบาลและการสาธารณสุข ทั้งนี้กิจกรรมของสาขาฯ จัดขึ้น ณ บริเวณลานอเนกประสงค์ ชั้น1 อาคารวิชาการของมหาวิทยาลัย เมื่อวันที่ 18 ตุลาคม ที่ผ่านมา โดย รศ.ดร.มานิตย์ จุมปา กรรมการสภามหาวิทยาลัยผู้ทรงคุณวุฒิ รักษาการแทนอธิการบดี มสธ. เป็นประธานเปิดงาน ในโอกาสนี้ผู้เข้าร่วมกิจรรมร่วมพิธีถวายราชสดุดีฯ รับการอบรมการช่วยฟื้นคืนชีพเบื้องต้นร่วมกับการใช้เครื่อง AED และรับการตรวจสุขภาพเบื้องต้นทั่วไปทั้งสุขกายและสุขภาพจิต
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/DSC_0696-1024x684.jpg)
ผศ.ดร. เปรมฤทัย น้อยหมื่นไวย ประธานกรรมการประจำสาขาวิชาพยาบาลศาสตร์ มสธ. นำกล่าวคำถวายราชสดุดีสมเด็จย่า
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/DSC_0688-1-1024x684.jpg)
ผู้เข้าร่วมกิจรรม ร่วมพิธีถวายราชสดุดีสมเด็จย่า
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/DSC_0737-1024x684.jpg)
ผู้มาร่วมงานรับการตรวจสุขภาพเบื้องต้นทั่วไปทั้งสุขกายและสุขภาพจิต
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/DSC_0716-1024x684.jpg)
ผู้มาร่วมงานรับการตรวจสุขภาพเบื้องต้นทั่วไปทั้งสุขกายและสุขภาพจิต
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/DSC_0757-1024x684.jpg)
ผู้ร่วมงานเข้ารับการอบรมการช่วยฟื้นคืนชีพเบื้องต้นร่วมกับการใช้เครื่อง AED
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/DSC_0780-1024x684.jpg)
ผู้ร่วมงานเข้ารับการอบรมการช่วยฟื้นคืนชีพเบื้องต้นร่วมกับการใช้เครื่อง AED