ศูนย์วิทยบริการและชุมชนสัมพันธ์ มสธ. นครศรีธรรมราช ร่วมกับชมรมบัณฑิต มสธ.จังหวัดชุมพร และ ชมรมนักศึกษา มสธ.จังหวัดชุมพร จัดกิจกรรมวิ่งเฉลิมฉลองเนื่องในโอกาสวันสถาปนามหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช ครบ 45 ปี “โครงการ STOU Chumphon RUN 2023” เมื่อวันที่ 3 กันยายน 2566
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/371952395_634136932213496_5986369335587770539_n.jpg)
กิจกรรมนี้ได้รับเกียรติจาก นายนพพร อุสิทธิ์ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดชุมพร เป็นประธานในพิธีเปิดและปล่อยตัวนักกีฬา ณ บริเวณโครงการพัฒนาพื้นที่หนองใหญ่ตามพระราชดำริ ต.บางลึก อ.เมืองชุมพร จังหวัดชุมพร
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/372017988_634136478880208_5659498384330141150_n-1024x683.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/372026534_634136452213544_1295427724447735646_n-1024x683.jpg)
การแข่งขันวิ่งจัดขึ้นเพื่อให้ผู้เข้าร่วมกิจกรรมมีสุขภาพร่างกายแข็งแรง ส่งเสริมการท่องเที่ยวจังหวัดชุมพร เสริมสร้างเครือข่ายระหว่าง นักศึกษา ศิษย์เก่า มสธ.จังหวัดชุมพร และเครือข่ายชุมชนสัมพันธ์ พร้อมกับเฉลิมฉลองมหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช ในโอกาสครบ 45 ปีในวันที่ 5 กันยายน 2566
การแข่งขันแบ่งเป็น 2 ประเภทคือ
1. ประเภทฟันรัน 5 กิโลเมตร
2. มินิมาราธอน 10 กิโลมตร
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/371971044_634137165546806_679605155926933875_n-1024x683.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/373299406_634137662213423_1762100314469422425_n-1024x683.jpg)
โครงการนี้ได้รับการสนับสนุนจากหลายภาคส่วน อาทิ องค์การบริหารส่วนจังหวัดชุมพร การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยจังหวัดชุมพร เทศบาลตำบลบางลึก นักศึกษาและศิษย์เก่าโครงการความร่วมมือระหว่าง มสธ.และกระทรวงมหาดไทย กู้ภัยสายชล เทศบาลเมืองชุมพร โรงเรียนศรียาภัย และตำรวจภูธรเมืองชุมพร เป็นต้น
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/372740613_634136958880160_1441675698388458424_n.jpg)
สำหรับกิจกรรมสถาปนามหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช ครบ 45 ปี ยังจัดกิจกรรมอย่างต่อเนื่อง ระหว่างวันที่ 28 สิงหาคม ถึง วันที่ 11 กันยายน 2566 สามารถติดตามกิจกรรมต่าง ๆ ได้ที่นี่
ภาพ/ข้อมูล : สำนักงานประชาสัมพันธ์จังหวัดชุมพร