นักปกครองท้องที่นักศึกษา มสธ. เข้ารับการอบรมเข้มประสบการณ์วิชาชีพ พร้อมเป็นบัณฑิตใหม่อีกกว่า 700 คน เพิ่มยอดบัณฑิตในโครงการความร่วมมือระหว่างกระทรวงมหาดไทยกับ มสธ. ให้เป็นกว่า 8,300
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/DSC_6612-1024x683.jpg)
นายสมชัย เลิศประสิทธิพันธ์ รองอธิบดีกรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย เป็นประธานเปิดการอบรม
วันที่ 19 ก.ค. 2566 ที่ห้องพระปกเกล้า อาคารอเนกนิทัศน์ นายสมชัย เลิศประสิทธิพันธ์ รองอธิบดีกรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย เป็นประธานเปิดการอบรมเข้ม ชุดวิชาประสบการณ์วิชาชีพการบริหารการปกครองท้องที่ ของนักศึกษาในโครงการความร่วมมือระหว่างกระทรวงมหาดไทยกับมหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช หลักสูตรรัฐประศาสนศาสตรบัณฑิต วิชาเอกการบริหารการปกครองท้องที่ ภาคการศึกษาที่2 ปีการศึกษา 2565 โดยมีรองศาสตราจารย์ ดร.มานิตย์ จุมปา กรรมการสภามหาวิทยาลัยผู้ทรงคุณวุฒิ รักษาการแทนอธิการบดีกล่าวต้อนรับ และ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร. ภาวิน ชินะโชติ ประธานกรรมการประจำสาขาวิชาวิทยาการจัดการ กล่าวรายงาน มีนักศึกษาในโครงการเข้ารับการอบรม 730 คน
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/DSC_6667-1024x683.jpg)
รองศาสตราจารย์ ดร.มานิตย์ จุมปา กรรมการสภามหาวิทยาลัยผู้ทรงคุณวุฒิ รักษาการแทนอธิการบดีกล่าวต้อนรับผู้เข้าอบรม
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/DSC_6592-1024x683.jpg)
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร. ภาวิน ชินะโชติ ประธานกรรมการประจำสาขาวิชาวิทยาการจัดการ กล่าวรายงานการาจัดกิจกรรม
โครงการความร่วมมือดังกล่าวเป็นการร่วมกันส่งเสริมสนับสนุนให้นักปกครองท้องที่ซึ่งเป็นบุคลากรผู้มีบทบาทหน้าที่สำคัญในฐานะผู้นำราษฎรในทุกพื้นที่ของประเทศ มีคุณวุฒิการศึกษาระดับปริญญาตรีทางการบริหารการปกครองท้องที่ นำความรู้ความสามารถมาพัฒนาสร้างความเจริญ ความมั่นคงและเข้มแข็งแก่ชุมขนในพื้นที่ อันจะเป็นประโยชน์อย่างยิ่งต่อสังคมบ้านเมืองและประเทศชาติต่อไป
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/DSC_6683-1024x683.jpg)
รองศาสตราจารย์ ดร.มานิตย์ จุมปา กรรมการสภามหาวิทยาลัยผู้ทรงคุณวุฒิ รักษาการแทนอธิการบดีกล่าวต้อนรับผู้เข้าอบรม
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/DSC_6628-1024x685.jpg)
ปีนี้นับเป็นปีที่ 15 ที่ทั้ง 2 สถาบัน ยังคงร่วมมือกันผลักดันให้ กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน สารวัตรกำนัน และแพทย์ประจำตำบล จากทุกภูมิภาคทั่วประเทศได้เข้าร่วมโครงการฯ การศึกษากับมหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราชซึ่งเป็นมหาวิทยาลัยเปิดใช้ระบบการศึกษาทางไกล และสำเร็จการศึกษาเป็นบัณฑิตปริญญารัฐประศาสนศาสตร์ วิชาเอกการบริหารการปกครองท้องที่แล้วกว่า 7,500 คน
สำหรับรุ่นนี้ซึ่งกำลังเข้ารับการอบรมเข้มในชุดวิชาประสบการณ์วิชาชีพการบริหารการปกครองท้องที่ ระหว่างวันที่ 19 – 23 กรกฎาคม 66 นับเป็นชุดวิชาสุดท้ายก่อนที่จะสำเร็จการศึกษาเป็นบัณฑิต มสธ. โดยจะทำให้จำนวนนักปกครองท้องที่ผู้สำเร็จการศึกษาในโครงการฯ เพิ่มขึ้นเป็นอีกกว่า 8,300 คน
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/DSC_6616-1024x683.jpg)