วันนี้ (๑๑ เม.ย. ๖๖) มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช (มสธ.) จัดงานประเพณีสงกรานต์อนุรักษ์วัฒนธรรมไทย ประจำปี ๒๕๖๖ “ ม่วนชื่น ประเพณี ปีใหม่เมือง” ณ บริเวณโถงชั้นล่างอาคารวิชาการ๓ โดย ศ.ดร.วิจิตร ศรีสอ้าน นายกสภามหาวิทยาลัย และเป็นอธิการบดีคนแรก ของ มสธ. ร่วมให้พรผู้เข้าร่วมพิธี
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/a005-scaled.jpg)
รศ.ดร.มานิตย์ จุมปา กรรมการสภามหาวิทยาลัยผู้ทรงคุณวุฒิ รักษาการแทนอธิการบดี มสธ. เป็นประธานเปิดงาน สงกรานต์อนุรักษ์วัฒนธรรมไทย ประจำปี ๒๕๖๖ ของ มสธ.
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/a003-scaled.jpg)
ศ.ดร.วิจิตร ศรีสอ้าน นายกสภามหาวิทยาลัย และเป็นอธิการบดีคนแรก ของ มสธ. นำคณะผู้บริหารเปิดงานสงกรานต์อนุรักษ์วัฒนธรรมไทย ประจำปี ๒๕๖๖ ของ มสธ.
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/a009-scaled.jpg)
ศ.ดร.วิจิตร ศรีสอ้าน นายกสภามหาวิทยาลัย และเป็นอธิการบดีคนแรก ของ มสธ. ร่วมให้พรในพิธีรดน้ำดำหัวแบบวิถีล้านนา แก่ผู้เข้าร่วมพิธี
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/a011-scaled.jpg)
ศ.ดร.วิจิตร ศรีสอ้าน นายกสภามหาวิทยาลัย พร้อมด้วยอธิการบดี ร่วมให้พรในพิธีรดน้ำดำหัวแบบวิถีล้านนา แก่ผู้เข้าร่วมพิธี
มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราชได้จัดงานประเพณีสงกรานต์ขึ้นต่อเนื่องเป็นประจำทุกปีเพื่อร่วมสืบสานประเพณีและวัฒนธรรมที่ทรงคุณค่าของชาติ สำหรับในปีนี้การจัดงานจัดในรูปแบบวัฒนธรรมล้านนาซึ่งเป็นวัฒนธรรมทางภาคเหนือของไทย โดยมหาวิทยาลัยได้ถือเอาพิธีสำคัญในแต่ละปีที่จะมีการน้อมนำผ้าพระกฐินพระราชทานไปถวายยังพระอารามหลวงในภูมิภาคต่างๆของประเทศไทย ซึ่งปี ๒๕๖๖ นี้ มหาวิทยาลัยมีกำหนดน้อมนำผ้าพระกฐินพระราชทานไปถวายยังวัดศรีโคมคำ อ.เมือง จ.พะเยา การจัดงานเพื่อร่วมสืบสานประเพณีและทำนุบำรุงศิลปวัฒนธรรมของมหาวิทยาลัยตลอดทุกกิจกรรมในปีนี้จึงจัดในรูปแบบทางภาคเหนือ
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/a012-1-scaled.jpg)
ผู้ร่วมงานประเพณีสงกรานต์อนุรักษ์วัฒนธรรมไทย ประจำปี ๒๕๖๖ ที่ มสธ. ร่วมสรงน้ำพระพุทธรูปและพระบรมรูปจำลอง รัชกาลที่๗ ในงาน
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/PRO4577-1-scaled.jpg)
ผู้ร่วมงานประเพณีสงกรานต์อนุรักษ์วัฒนธรรมไทย ประจำปี ๒๕๖๖ ที่ มสธ. ร่วมฝึกทำโคมไฟแบบล้านนา ซึ่งจัดทำขึ้นเพื่อร่วมสร้างความตระหนักรู้ด้านการสืบสานวัฒนธรรม
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/a013-1-scaled.jpg)
การแสดงศิลปวัฒนธรรม “ฟ้อนขันดอก” จากคณะนาฏศิลป์และการแสดงจากมหาวิทยาลัยราชภัฏธนบุรี ในงานประเพณีสงกรานต์อนุรักษ์วัฒนธรรมไทย ประจำปี ๒๕๖๖ ที่ มสธ. เพื่อร่วมสร้างความตระหนักรู้ด้านการสืบสานวัฒนธรรม
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/t001-146-scaled.jpg)
การแสดงศิลปวัฒนธรรม “ฟ้อนที” จากคณะนาฏศิลป์และการแสดงจากมหาวิทยาลัยราชภัฏธนบุรี ในงานประเพณีสงกรานต์อนุรักษ์วัฒนธรรมไทย ประจำปี ๒๕๖๖ ที่ มสธ. เพื่อร่วมสร้างความตระหนักรู้ด้านการสืบสานวัฒนธรรม
การจัดงานสงกรานต์วันนี้ (๑๑ เม.ย. ๖๖) มี รองศาสตราจารย์ ดร.มานิตย์ จุมปา กรรมการสภามหาวิทยาลัยผู้ทรงคุณวุฒิ รักษาการแทนอธิการบดีเป็นประธานเปิดงาน โดยกิจกรรมสำคัญได้แก่ พิธีรดน้ำดำหัวขอพรผู้ใหญ่ ซึ่งวิถีล้านนาจะนำน้ำส้มป่อยพร้อมเครื่องสักการะไปมอบให้ผู้ใหญ่โดยอาการนอบน้อม เมื่อผู้ใหญ่ได้รับแล้วก็จะเอามือจุ่มน้ำส้มป่อยขึ้นลูบศีรษะและอาจสลัดใส่ผู้ไปดำหัว คล้ายกับปะพรมน้ำมนต์พร้อมกล่าวคำอันเป็นมงคลและให้พร นอกจากพิธีรดน้ำดำหัวแล้ว มหาวิทยาลัยได้จัดให้ผู้เข้าร่วมงานได้สรงน้ำพระพุทธรูปและพระบรมรูปจำลอง รัชกาลที่๗ ชมการแสดงศิลปวัฒนธรรม ฟ้อนขันดอก และ ฟ้อนที จากคณะนาฏศิลป์และการแสดงจากมหาวิทยาลัยราชภัฏธนบุรี การแสดงดนตรีรูปแบบล้านนาโดยวงดนตรีสะบัดศิลป์ ชมการสาธิตและฝึกทำโคมไฟแบบล้านนา ร่วมถึงอาหารทางภาคเหนือได้แก่ข้าวซอยและขนมจีนน้ำเงี้ยว ทั้งนี้หน่วยงานต่างๆของมหาวิทยาลัยยังได้นำอาหารว่าง เครื่องดื่ม ขนมหวาน มาร่วมจัดซุ้มเพื่อให้ผู้ร่วมงานได้รับประทานร่วมกัน