มสธ. เข้าร่วมพิธีเปิดการแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 48 “ดอกจานบ้านเชียงเกมส์” ณ สนามกีฬา มหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี
มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราชได้เข้าร่วมการแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 48 “ดอกจานบ้านเชียงเกมส์” Spirit Of The Games ชัยชนะที่ยิ่งใหญ่ คือ น้ำใจนักกีฬา จัดขึ้นระหว่างวันที่ 21 – 30 มกราคม 2566 ณ มหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี จังหวัดอุดรธานี การแข่งขันกีฬาครั้งนี้มีมหาวิทยาลัยเข้าร่วมการแข่งขัน 122 สถาบัน ใน 35 ชนิดกีฬา และสาธิต 4 ชนิดกีฬา
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/S__6971402-edited-1.jpg)
ในวันที่ 22 มกราคม 2566 เวลา 17.00 น. มสธ. นำโดยรองศาสตราจารย์ ดร.วัลภา สบายยิ่ง และคณะเข้าร่วมพิธีเปิดการแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 48 “ดอกจานบ้านเชียงเกมส์” ณ สนามกีฬา มหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี โดยมี ดร.ดนุช ตันเทอดทิตย์ เลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (อว.) เป็นประธานกล่าวเปิดการแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 48 “ดอกจานบ้านเชียงเกมส์”
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/IMG_9994-edited-scaled-2.jpg)
พิธีเปิดการแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 48 “ดอกจานบ้านเชียงเกมส์” มีการแสดงแสงสีเสียงสุดอลังการ มีการแสดงศิลปวัฒนธรรมโดยการนำอัตลักษณ์อันโดดเด่นของจังหวัดอุดรธานีมาบอกเล่าเป็นเรื่องราว ได้แก่ บ้านเชียงเมืองมรดกโลก ความเชื่อความศรัทธาเรื่องพญานาค สถานที่ท่องเที่ยวที่มีชื่อเสียง เช่น คำชะโนด และทะเลบัวแดง ร้อยเรียงเป็นการแข่งขันกีฬาดอกจานบ้านเชียงเกมส์ ปิดท้ายการเดินขบวนพาเหรดนำนักกีฬาเข้าสู่สนาม กล่าวคำปฏิญาณตนนักกีฬา นักกีฬาวิ่งคบเพลิงลงสู่สนาม จุดคบเพลิงการแข่งขัน และพิธีมอบธงการแข่งขันให้มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์เพื่อเป็นเจ้าภาพจัดแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 49 “นนทรีย์เกมส์” ในปี 2567 ณ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กำแพงแสน ต่อไป
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/IMG_9968-edited-scaled-2.jpg)
“ดอกจานบ้านเชียงเกมส์” มีวัตถุประสงค์ของการแข่งขันเพื่อส่งเสริมให้นิสิตนักศึกษาซึ่งเป็นเยาวชนที่สำคัญของชาติ และบุคลากรผู้เกี่ยวข้องได้เข้าร่วมกิจกรรมเสริมสร้างสุขภาพพลานามัยให้แข็งแรง สมบูรณ์ทั้งทางร่างกายและจิตใจ พร้อมทั้งได้พัฒนาทักษะความสามารถทางด้านกีฬา รวมถึงสร้างความสามัคคีและสัมพันธไมตรีอันดีระหว่างสถาบันอุดมศึกษาทั้งภาครัฐและเอกชน
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/stou01-1-838x1024.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/stou02-1-838x1024.jpg)
ขอเชิญชวนทุกท่านร่วมส่งกำลังใจเชียร์ 2 นักกีฬาของมหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช ในการเข้าร่วมการแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ติดตามข้อมูลการแข่งขันได้ที่ https://udongames.udru.ac.th
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/IMG_9943-scaled.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/IMG_9938-scaled.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/IMG_9929-scaled.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/S__6971434-edited-1.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/IMG_9905-edited-scaled-2.jpg)
![](https://news.stou.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/IMG_9958-edited-scaled-2.jpg)